Trang Chủ > Đấu thầu > Câu 22/60: Vi phạm quy định về bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu

Câu 22/60: Vi phạm quy định về bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu

Câu 22/60 Trường hợp vi phạm quy định về bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu: Công ty A trước kia làm nhà thầu phụ của nhà thầu thực hiện gói thầu thiết kế kỹ thuật tổng thể (FEED) của dự án đầu tư xây dựng nhà máy nhiệt điện X.

Hỏi: Trường hợp công ty A liên danh với công ty B tham dự gói thầu hỗn hợp “Thiết kế bản vẽ thi công, lập dự toán, mua sắm thiết bị, thi công xây lắp, chạy thử” dự án xây dựng nhà máy nhiệt điện X thì có vi phạm quy định về bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu hay không?

Trả lời:

Vi phạm quy định về bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu

Theo quy định tại khoản 2 điều 6 Luật đấu thầu,

Nhà thầu tham dự thầu phải độc lập về pháp lý và độc lập về tài chính với nhà thầu tư vấn lập, thẩm tra, thẩm định hồ sơ thiết kế, dự toán; lập, thẩm định hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất, thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu gói thầu đó.

Căn cứ khoản 2 điều 2 Nghị định 63/2014/NĐ-CP,

Nhà thầu tham dự thầu gói thầu hỗn hợp phải độc lập về pháp lý và độc lập về tài chính với nhà thầu lập báo cáo nghiên cứu khả thi, lập hồ sơ thiết kế kỹ thuật, lập hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công cho gói thầu đó, trừ trường hợp các nội dung công việc này là một phần của gói thầu hỗn hợp.

Kết luận

Trong trường hợp này, công ty A đã là nhà thầu phụ tham dự gói thầu thiết kế FEED (không phải là nhà thầu chính) thì công ty A liên danh với công ty B tham dự gói thầu hỗn hợp… thì không bị coi là vi phạm quy định nêu trên.

Tuy nhiên, công ty A phải đáp ứng các quy định khác về bảo đảm cạnh tranh quy định tại điều 6 Luật đấu thầu và Điều 2 Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

Bộ câu hỏi ôn tập và đáp án
Thi chứng chỉ chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu

Giới thiệu về Minh Khôi

Chuyên trang chia sẻ các kiến thức liên quan đến Hoạt động xây dựng 👉 Đấu thầu 👍 Autocad từ cơ bản đến nâng cao.

Có thể bạn quan tâm

yeu-cau-nha-thau-co-hop-dong-cung-cap-tin-dung-cua-ngan-hang

Yêu cầu nhà thầu có hợp đồng cung cấp tín dụng của ngân hàng

Nhà thầu phải chứng minh tài khoản tiền gửi tại ngân hàng có số dư tối thiểu 30 tỷ đồng hoặc có hợp đồng cung cấp tín dụng của ngân hàng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *